News

ഇന്ത്യയുടെ ഭൂഖണ്ഡാന്തര ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈല്‍ അഗ്നി-5 ന്‍റെ വിജയ കുതിപ്പിന്റെ പുറകില്‍ വജ്രയും

ഇരിങ്ങാലക്കുട : ഇന്ത്യ തദ്ദേശീയമായി വികസിപ്പിച്ച ആണവ വാഹക ശേഷിയുള്ള ഭൂഖണ്ഡാന്തര ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈല്‍ അഗ്നി-5 ന്‍റെ വിജയകരമായ പരീക്ഷണം ഒറീസയിലെ കലാം ഐലന്‍ഡില്‍ നടന്നപ്പോള്‍ ആ സന്തോഷത്തില്‍ പങ്ക് ചേര്‍ന്ന് ഇരിങ്ങാലക്കുട കോണത്തുകുന്നിലെ വജ്രയും. ലോകരാഷ്ട്രങ്ങള്‍ ഉപഗ്രഹ വിക്ഷേപങ്ങള്‍ക്കായി സമീപിക്കുന്ന ഭാരതത്തിന്റെ റോക്കറ്റുകളുടെ പ്രധാന ഭാഗമായ ഫ്ളക്സ് സീല്‍ നിര്‍മിക്കുന്ന വജ്രയില്‍ ആണ് അഗ്നി-5 മിസൈലിന്റെ പ്രധാന ഭാഗങ്ങളായ 3 ഫ്ളക്സ് സീലുകളും നിര്‍മിച്ചിരിക്കുന്നത് . മിസൈലിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാന ഭാഗമായ ഗതിനിര്‍ണ്ണയ സംവിധാനത്തിലെ സുപ്രധാനഘടകമാണ് ഫ്ളക്സ് സീല്‍. അഗ്നി-5 ന്‍റെ ഡി എസ്1, ഡി എസ്2, ഡി എസ്3 എന്നീ 3 ഫ്ളക്സ് സീലുകളും നിര്‍മിച്ചത് വജ്രയിലാണ്. മിസൈലിന്റെ ഓരോ ഭാഗങ്ങളും വേര്‍പ്പെട്ട് ആണ് അന്തരീക്ഷത്തിലൂടെ കുതിക്കുന്നത്. ഈ മൂന്ന് സ്റ്റേജുകളും കൂടിയാണ് അയ്യായിരത്തോളം കിലോമീറ്റര്‍ മിസൈല്‍ യാത്ര ചെയ്യുന്നത്.

ഫ്ളക്സ് സീലുകളെ ത്രസ്റ് വെക്റ്റര്‍ കണ്‍ട്രോള്‍ എന്ന് പറയും. മര്‍ദ്ദം കൊണ്ട് ഉയര്‍ന്നു പൊങ്ങുന്ന മിസൈലുകളുടെയും റോക്കറ്റുകളുടെയും ഗതിനിര്‍ണ്ണയ സംവിധാനമാണ് ഫ്ളക്സ് സീല്‍ . അഗ്നി 5 മിസൈലില്‍ 3 വലുപ്പത്തിലുള്ള ഫ്ളക്സ് സീലുകളാണ് ഉപയോഗിച്ചിട്ടുള്ളത്. ഇവ മുകളിലേക്കുള്ള മര്‍ദ്ദത്തെ ശരിയായ രീതിയില്‍ നിയന്ത്രിക്കുന്നത്കൊണ്ടാണ് 5000 കിലോമീറ്റര്‍ അപ്പുറമുള്ള ലക്ഷ്യത്തില്‍ മിസൈലിന് എത്താന്‍ സാധിക്കുന്നത് എന്നതിനാല്‍ ഒരു മിസൈലില്‍ ഫ്ളക്സ് സീല്‍ എത്രത്തോളം പ്രാധാന്യമേറിയതാണെന്നു മനസിലാക്കാവുന്നതാണ്.

ഗതിനിയന്ത്രണയന്ത്രത്തില്‍ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന 3 ഫ്ളക്സ് സീലുകളും ശരിയായ രീതിയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിച്ചു എന്ന് വിക്ഷേപണകേന്ദ്രത്തില്‍ നിന്നും തങ്ങള്‍ക്കു അറിയിപ്പ് ലഭിച്ചതായി വജ്രയുടെ ഡയറക്ടര്‍ കണ്ണന്‍ പറഞ്ഞു. അഗ്നി ശ്രേണിയിലെ മറ്റ് മിസൈലുകളില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി അഗ്നി- 5ല്‍ ഗതിനിര്‍ണയത്തിനും ആയുധശേഖരത്തിനും, എഞ്ചിനിലും നൂതന സാങ്കേതിക വിദ്യകള്‍ ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്.

എയ്റോസ്പേസ് രംഗം കൂടാതെ വജ്രയുടെ ഉത്പന്നങ്ങള്‍ നേവല്‍ ഡിഫെന്‍സ് രംഗത്തും ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ട്. ഇന്ത്യ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ആദ്യ ന്യൂക്ലിയര്‍ പവേര്‍ഡ് ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈല്‍ സബ്മറൈന്‍ ആയ അരിഹന്തിന്റെ പല പ്രധാന ഘടകങ്ങളും വജ്രയിലാണ് നിര്‍മിച്ചത്. ഈ രംഗത്തു അതികായരായ റഷ്യന്‍ ട്രാന്‍സ്ഡ്യൂസഴ്സ് ഉത്പന്നങ്ങള്‍ ചുരുങ്ങിയ ചിലവില്‍ റീഫര്‍ബിഷ് ചെയ്തു വിജയിപ്പിച്ചിട്ടുമുണ്ട് വജ്രയില്‍. 18 ലക്ഷം വില വരുന്ന ഇവ വെറും 85000 രൂപയ്ക്കാണ് വജ്രയില്‍ പുനര്‍നിര്‍മിച്ചത്. ഇത്തരത്തില്‍ പ്രതിരോധ വകുപ്പിന് 504 ട്രാന്‍സ്ഡ്യൂസഴ്സ് നിര്‍മ്മിച്ചു നല്‍കി 85 കോടിയോളം രൂപ രാഷ്ടത്തിനു ലാഭമുണ്ടാക്കാനും വജ്രയ്ക്കു കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യ തദ്ദേശീയമായി നിര്‍മ്മിച്ച അണുവായുധ ശേഷിയുള്ള ക്രുയിസ് മിസൈല്‍ ആയ നിര്‍ഭയ്- യിലെ ഗതിനിര്‍ണ്ണയ സംവിധാനമായ THRUST VECTOR CONTROL FLEX SEAL നിര്‍മ്മിച്ചത് ഇവിടെയാണ് . വിക്ഷേപിക്കുമ്പോള്‍ റോക്കറ്റ് പോലെ കുതിച്ചു പൊങ്ങുന്ന നിര്‍ഭയ് പിന്നീട് വിമാനത്തിന്‍െറ ആകൃതിയിലേക്ക് മാറും. മിസൈലിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാന ഭാഗമാണ് ഗതിനിര്‍ണ്ണയ സംവിധാനം. ഇന്ത്യയ്ക്ക് അഭിമാനമായ ചന്ദ്രയാന്റെയും, മംഗള്‍യാന്റെയും വിക്ഷേപണത്തിന് ഉപയോഗിച്ച റോക്കറ്റായ PSLV-XL 25 ന്റെ പ്രധാന ഭാഗങ്ങളും ഇവിടെയാണ്‌ നിര്‍മ്മിച്ചത്. റബ്ബര്‍ ടൂ മെറ്റല്‍ ബോണ്ടിലുള്ള ഫ്‌ളക്‌സീല്‍ നിര്‍മ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്‌. കഴിഞ്ഞ 20 വര്‍ഷത്തോളമായി ഐഎസ്‌ആര്‍ഒയുമായി സഹകരിക്കുന്ന വജ്ര പ്രതിരോധ വകുപ്പിനുവേണ്ടിയും സഹകരിച്ചുവരുന്നുണ്ട്‌.

അമേരിക്കയുടെ R SRM സോളിഡ് ബൂസ്റര്‍ , ഫ്രാന്‍സിലെ ARIANE 5 സോളിഡ് ബൂസ്റര്‍ എന്നിവയ്ക്ക് ശേഷം ലോകത്തിലെ മൂന്നാമത്തെ സോളിഡ് പ്രോപ്പല്ലന്റ് സോളിഡ് ബൂസ്റര്‍ റോക്കറ്റ് സ്റ്റേജ് ആയ S 200 ന്റെയും GSLV MARK III ലോഞ്ചിങ്ങ് വെഹിക്കിളില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന S200 ന്റെ ഫ്ലെക്സ് സീല്‍ വജ്രയുടെതാണ്.

കോണത്ത്കുന്ന് പൈങ്ങോട് ആണ് വജ്രയുടെ ഫാക്ടറി , സജീന്ദ്രനാഥ് പി എസ്- മാനേജിങ്ങ് ഡയറക്ടര്‍ ,ശബരിനാഥ് ജി- എക്സിക്യുട്ടിവ് ഡയറക്ടര്‍, ഡയറക്ടര്‍മാരായ കണ്ണന്‍ , പ്രശാന്ത് എന്നിവരുടെ നേതൃത്വത്തിലാണ് വജ്രയിലെ ഗവേഷണ, നിര്‍മ്മാണ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടക്കുന്നത്.


Comments

Top
Close
Menu Title